Pháp Luật

Bảo hiểm thất nghiệp có từ năm nào?

Bảo hiểm thất nghiệp từ năm nào? Bảo hiểm là chỗ dựa tài chính giúp người tham gia bảo vệ bản thân khi gặp những trường hợp không may như tai nạn, bệnh tật, tử vong. Đối với bảo hiểm thất nghiệp cũng vậy. Người ta mua bảo hiểm thất nghiệp để đảm bảo khi mất việc, mất việc, không tìm được việc làm sẽ có một khoản tiền nhỏ để đáp ứng những nhu cầu chi tiêu cơ bản nhất của cuộc sống. sự sống. Vậy bảo hiểm thất nghiệp được tính như thế nào? Hãy cùng Học Wiki tìm hiểu nhé.

1. Bảo hiểm thất nghiệp từ năm nào?

Tuy BHXH ra đời 1995 nhưng BHTN ra đời từ khi nào?

Nghị định 127/2008 / NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật An sinh xã hội liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp, có hiệu lực từ ngày 1 tháng 1 năm 2009. Đây cũng là lần đầu tiên nó được áp dụng. bảo hiểm thất nghiệp.

=> Bảo hiểm thất nghiệp ra đời năm 2009.

2. Cách tính tiền chậm đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Nghị định 28/2015 / NĐ-CP như sau:

  • Thời điểm người sử dụng lao động và người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp là thời điểm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.
  • Tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động được tính nếu người sử dụng lao động và người lao động giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động và có đóng bảo hiểm thất nghiệp.
  • Trường hợp người lao động đã hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sau khi hết thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận thời điểm đã đóng bảo hiểm thất nghiệp bổ sung, thời điểm này được xác định như sau: Sau: Thời gian đã đóng nhưng không đóng cửa. nhận trợ cấp thất nghiệp
  • Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định và tiền lương tháng của người lao động lớn hơn hai mươi tháng lương tối thiểu vùng thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng bảo hiểm thất nghiệp. đóng bảo hiểm thất nghiệp với mức lương bằng hai mươi tháng lương tối thiểu vùng tại thời điểm ngày 01/01/2015.

Cách tính thời gian đóng Bảo hiểm thất nghiệp:

Tiểu mục 1 Điều 9 Thông tư 28/2015 / TT-BLĐTBXH thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, cụ thể như sau:

Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp = Tổng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp – Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp và hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trong đó, thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo nguyên tắc cứ mỗi tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng với 12 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp.

3. Phí bảo hiểm thất nghiệp

Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định như sau:

người sử dụng lao động

Nhân viên

an ninh xã hội

Giao diện người dùng

bảo hiểm y tế

an ninh xã hội

Giao diện người dùng

bảo hiểm y tế

không có thuế

OD-TS

Tai nạn và bệnh nghề nghiệp

không có thuế

OD-TS

Tai nạn và bệnh nghề nghiệp

14%

3%

0%

Đầu tiên%

3%

số 8%

Đầu tiên%

1,5%

hai mươi mốt%

10,5%

Tổng thể 31,5%

=> Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động là 1% tiền lương tháng.

4. Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc không?

Theo quy định tại Điều 43 Luật Việc làm 2013, các đối tượng sau đây phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp:

Điều 43. Đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động có thời hạn;

c) Hợp đồng theo mùa vụ hoặc hợp đồng vừa học vừa làm có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Trường hợp người lao động giao kết và thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động giao kết lần đầu có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp. .

2. Những người lao động nêu tại mục 1 của Điều này đang hưởng lương hưu hoặc giúp việc nhà không phải nhận bảo hiểm thất nghiệp.

3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp thuộc chính phủ, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị xã hội, tổ chức chính trị xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, doanh nghiệp trong nước, tổ hợp tác, tổ chức khác và người thuê, sử dụng người lao động theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều này. .

=> Bạn chỉ phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho những vấn đề nêu trên.

Không trả tiền bảo hiểm giống như đi qua một cây cầu không có rào chắn đầy nguy hiểm.

Ngày nay, người ta không chỉ muốn ăn ngon, mặc bền mà còn phải ăn ngon, mặc đẹp. Nhu cầu bảo hiểm thậm chí còn lớn hơn để bảo đảm cho tương lai chưa biết trước.

Vì vậy, bảo hiểm thất nghiệp đối với một số bên tuy không bắt buộc nhưng cũng phải đóng, để đảm bảo tương lai. Tất nhiên không ai mong muốn, nhưng nếu không may mắn, chúng ta sẽ có một khoản tiền lớn để trang trải cho những nhu cầu cơ bản nhất của bản thân và gia đình.

5. Giáo viên có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Theo các quy định tại Mục 43 của Luật Việc làm 2013 được thảo luận trong Phần 4 và 2 của Luật Nhân viên 2010:

Điều 2. Các quan chức

Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc trong đơn vị sự nghiệp công lập theo hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ tiền lương đơn vị sự nghiệp theo quy định của pháp luật. luật.

Như vậy, nếu bạn là giáo viên, viên chức có hợp đồng lao động thì bạn có nghĩa vụ đóng bảo hiểm thất nghiệp. Nếu bạn là giáo viên có hợp đồng từ 3 tháng trở lên thì bạn vẫn phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

6. Giáo viên đóng bảo hiểm thất nghiệp từ năm nào?

Căn cứ khoản 1 mục 44 Luật việc làm 2013 thì thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Người sử dụng lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động của tổ chức bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động có hiệu lực.

Như vậy, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động, hợp đồng lao động có hiệu lực, người sử dụng lao động phải liên kết bảo hiểm thất nghiệp có thời hạn cho người lao động với cơ quan BHXH. Thời hạn 30 ngày. Quy tắc này cũng được áp dụng cho giáo viên.

Thí điểm vừa gửi tới bạn đọc năm sinh đóng bảo hiểm thất nghiệp và cách tính thời gian chậm đóng bảo hiểm thất nghiệp, mức đóng bảo hiểm thất nghiệp và đối tượng cần tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Bảo hiểm thất nghiệp là chính sách nhằm đảm bảo quyền lợi của người lao động, giúp họ yên tâm làm việc và được hưởng các quyền lợi trong trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động.

Xem các bài viết khác trong phần Phạm vi của Câu hỏi thường gặp về pháp lý. và Phổ biến Luật Dữ liệu lớn.

Bài viết liên quan:

  • Đi công tác vào ngày nghỉ có được tính làm thêm giờ không?

admin

Tổng hợp tất các kiên thức điện tử cho các bạn những thông tin bổ ích nhất.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button