Chế độ thai sản dành cho nam giới khi vợ sinh con mới nhất 2022

Chế độ thai sản của nam giới khi vợ sinh con chậm nhất là năm 2022. Bạn đọc đang thắc mắc về chế độ thai sản đối với lao động nam khi vợ sinh con. Nghỉ thai sản bao nhiêu ngày? Chế độ thai sản đối với nữ làm công ăn lương có giống với nam làm công ăn lương không? Mời bạn đọc tham khảo chi tiết trong bài viết dưới đây.

  • Chế độ ăn kiêng cuối cùng dành cho bà bầu.
  • Một điểm mới trong kế hoạch làm mẹ không thể bỏ qua
  • Quy định mới về chế độ ốm đau, thai sản

kế hoạch thai sản cho nam giới

Đặc biệt; Theo Nghị định 38/2019 / NĐ-CP của Chính phủ, Luật An sinh xã hội năm 2014 và các văn bản chính sách, chế độ thai sản đối với lao động nam được thực hiện như sau:

1. Lý do được hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam

Theo Điều 31 của Luật An sinh Xã hội năm 2014, lao động nam được hưởng chế độ thai sản như sau:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản trong các trường hợp sau đây:

a) nhân viên mang thai;

b) nhân viên sinh con;

c) Người lao động là người mang thai hộ mà người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi;

đ) Người lao động sử dụng vòng tránh thai, người lao động nghỉ thai sản;

e) Người lao động nam đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con.

Cho nên, lao động nam đóng bảo hiểm xã hội, trường hợp này pháp luật không quy định cụ thể về thời gian đóng bảo hiểm bao lâu thì lao động nam đóng bảo hiểm xã hội thì khi vợ sinh con được hưởng chế độ thai sản. .

Chế độ thai sản là một trong những chế độ bắt buộc của BHXH bắt buộc. Người lao động trong thời gian mang thai, sinh con, nuôi con nhỏ dưới 06 tháng, người lao động có vợ sinh con được hưởng chế độ thai sản thì chế độ thai sản cụ thể là số ngày nghỉ để đảm bảo sức khỏe, an tâm. và phân công theo quy định.

1. Quy định về thời gian nghỉ thai sản đối với lao động nam

* Nghỉ giải lao:

– Đối với lao động đóng góp có vợ sinh con, trong 30 ngày đầu kể từ ngày sinh con được nghỉ:

  • 5 ngày làm việc nếu sản phụ sinh thường;
  • 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật và sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • 10 ngày làm việc trong trường hợp vợ sinh đôi, sinh ba trở lên mà cứ thêm mỗi con thêm 03 ngày làm việc;
  • 14 ngày làm việc đối với trường hợp thai phụ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

– Trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc mắc bệnh hiểm nghèo sau khi sinh con không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền: Chế độ thai sản. cho đến khi đứa trẻ được sinh ra. 6 tháng.

– Trường hợp chỉ có mẹ tham gia BHXH hoặc cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh thì người cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trong thời gian mẹ nghỉ việc.

– Trường hợp mẹ tham gia BHXH mà không đủ điều kiện thì cha được nghỉ thai sản đến khi con đủ 6 tháng tuổi.

** Cách tính kế hoạch thai sản cho nam giới

Mức hưởng = 100% × (lương bình quân: 24) × Số ngày nghỉ

Ở đó:

  • Trường hợp người lao động có thời gian đóng bảo đảm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên tính đến thời điểm nhận việc thì mức bình quân tiền lương tháng đóng bằng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo đảm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc. lợi thế về lợi ích an sinh xã hội. .
  • Trường hợp có thời gian đóng góp cho xã hội dưới 6 tháng thì bình quân tiền lương tháng bằng mức bình quân tiền lương tháng đóng.

Lưu ý:

Đối với giấy phép cả tháng, mức phân bổ cho một tháng được tính như sau: Mức trợ cấp 01 tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo đảm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo đảm xã hội. . đóng bảo hiểm xã hội. đã được thanh toán, trường hợp thanh toán không đầy đủ 6 tháng. tháng đã đóng BHXH nhưng vẫn đủ điều kiện hưởng.

Như vậy, số ngày nghỉ phép của lao động nam là 05 ngày nếu vợ sinh thường, 07 ngày nếu vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh non dưới 32 tuần tuổi trong trường hợp sinh đôi được nghỉ 10 ngày. Con sinh ba trở lên được nghỉ thêm 3 ngày, được nghỉ 14 ngày đối với trường hợp sản phụ sinh đôi trở lên phải mổ. Phụ cấp cho nam được tính theo công thức: 100% × (lương bình quân: 24) × Số ngày nghỉ.

2. Quy định về trợ cấp độc thân đối với lao động nam khi sinh con.

* Mức trợ cấp:

Mức hưởng đến ngày 1/7/2019 là 2.980.000 đồng (gấp đôi mức lương cơ sở) cho mỗi cháu. Số tiền này sẽ thay đổi khi nhà nước điều chỉnh mức lương cơ sở vào năm 2020.

Hiện tại đến tháng 11/2020 mức lương cơ sở không thay đổi, dự kiến ​​đến đầu năm 2021 mức này vẫn giữ nguyên.

Nếu có bất kỳ thay đổi nào, Navigator sẽ sớm được cập nhật.

**Thuận lợi:

  • Lao động nam đã đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con mà vợ không tham gia BHXH bắt buộc.
  • Lao động nam là chồng của vợ nhờ mang thai hộ đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con trong trường hợp vợ, mẹ nhờ mang thai hộ không tham gia bảo đảm xã hội. không đủ điều kiện.

3. Thủ tục đề nghị hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam có vợ sinh con hoặc do chồng mang thai hộ bao gồm:

  • Danh sách Nhà tuyển dụng về Đề xuất Giải quyết Quyền lợi Thai sản và Ốm đau (Mẫu C70a-HD).
  • Giấy chứng sinh hoặc Giấy chứng sinh hoặc Giấy chứng sinh của trẻ em, trừ trường hợp trẻ em chết mà chưa được cấp Giấy chứng sinh.
  • Trường hợp con chết: Giấy chứng tử hoặc trích lục khai tử của con hoặc bản sao hồ sơ bệnh án của người mẹ hoặc giấy ra viện nếu con chết sau khi sinh mà không có giấy chứng sinh.
  • Giấy xác nhận của cơ sở y tế (Giấy ra viện) đối với trường hợp sinh con dưới 32 tuần tuổi hoặc sinh con phải phẫu thuật.

4. Giải quyết bồi thường đối với lao động nam khi vợ sinh con.

Trường hợp vợ sinh con mà chồng vẫn đi làm bình thường, vẫn hưởng lương cơ quan thì chồng không được nghỉ nam khi vợ sinh con.

Anh Nguyễn Tiến Kiên (TP. Hà Nội) đóng BHXH được 12 năm, vợ đóng BHXH được 6 năm, sinh con cuối tháng 3/2020 (sinh con thuận tự nhiên). Theo quy định bạn có quyền được nghỉ 5 ngày làm việc để hưởng chế độ thai sản, vì lý do cá nhân bạn không nghỉ hưởng chế độ theo quy định.

Ông Kiên hỏi, nếu ông không nghỉ việc để nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho vợ thì có được lo an sinh xã hội không?

Về vấn đề này, an sinh xã hội của TP. Hà Nội trả lời như sau:

Căn cứ khoản 2 Điều 34 Luật An sinh xã hội số 58/2014 / QH13 ngày 20 tháng 11 năm 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau: Lao động nam đóng góp an sinh xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau: 05 ngày làm việc; 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật và sinh con dưới 32 tuần tuổi; Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc; từ sinh con thứ 3 trở lên cứ sinh thêm 3 ngày làm việc; Trường hợp phụ nữ sinh đôi trở lên phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Do đó, nếu vợ anh sinh con mà anh vẫn đi làm bình thường, vẫn hưởng lương của cơ quan thì anh không được nghỉ nam khi vợ sinh con.

Căn cứ pháp lý: Quyết định 636 / QĐ-BHXH

Xem các bài viết khác liên quan đến bảo hiểm trong phần Câu hỏi thường gặp pháp luật khác như sau:

  • Hướng dẫn Tìm Thông tin An sinh Xã hội Mới nhất (An sinh Xã hội)
  • Nếu tôi đi làm trước khi hết thời gian nghỉ thai sản thì tôi có phải đóng BHXH không?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button