Pháp Luật

Chuyển hộ khẩu 2022 có ảnh hưởng đến bảo hiểm không?

Liệu biện pháp có ảnh hưởng đến bảo hiểm không? Thay đổi đăng ký nhà có đồng nghĩa với việc thay đổi sổ bảo hiểm không? Khi nào thông tin trong tài liệu quảng cáo bảo hiểm nên thay đổi? Tờ rơi quảng cáo bảo hiểm liên quan mật thiết đến quyền lợi của nhiều người lao động nên thông tin in tờ rơi bảo hiểm được rất nhiều người quan tâm.

1. Chuyển chỗ ở có ảnh hưởng đến bảo hiểm không?

Việc thay đổi tình trạng hôn nhân có ảnh hưởng đến việc hưởng quyền lợi bảo hiểm không?

Khi chuyển hộ khẩu đến nơi khác, các quyền lợi an sinh xã hội của bạn không thay đổi, bạn vẫn được hưởng khi được hưởng.

2. Việc sửa đổi đăng ký nhà có cần sửa đổi sổ bảo hiểm không?

Nếu tôi chuyển hộ khẩu đi nơi khác thì có phải đổi sổ bảo hiểm không? Nếu tôi thay đổi hộ khẩu thường trú thì có phải thay đổi bảo hiểm không?

Điều 27 Quyết định 595 / QĐ-BHXH quy định công dân phải đổi sổ BHXH trong các trường hợp sau:

  • Cấp lại sổ an sinh xã hội do mất, hỏng, gộp sổ an sinh xã hội
  • Cấp lại sổ an sinh xã hội do thay đổi họ, chữ đệm; Ngày sinh nhật; giới tính, nguồn gốc dân tộc; quốc tịch; Điều chỉnh nội dung đã đăng ký trong sổ an sinh xã hội

=> Việc thay đổi hộ khẩu nhà không thuộc trường hợp cấp lại sổ bảo hiểm.

=> Chuyển hộ khẩu, chuyển hộ khẩu không phải đổi sổ bảo hiểm mà vẫn sử dụng sổ bảo hiểm đã cấp trước đó.

Có thể thay đổi thông tin hộ khẩu thường trú trên sổ bảo hiểm theo Tờ khai điều chỉnh thông tin BHXH (Mẫu TK1-TS). Bạn có thể tham khảo mẫu này tại bài viết: Tờ khai cung cấp, điều chỉnh thông tin người tham gia BHXH, BHYT – Mẫu TK1-TS

3. Chuyển chỗ ở có ảnh hưởng đến bảo hiểm y tế không?

Việc thay đổi hộ khẩu có ảnh hưởng đến BHYT không, có phải đổi thẻ BHYT không?

Điều 16 Luật BHYT năm 2008 quy định, thẻ BHYT không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây:

  • Thẻ đã hết hạn sử dụng;
  • Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa;
  • Người có tên trên thẻ sẽ không tham gia BHYT nữa.

=> Việc thay đổi hộ khẩu không làm thẻ bảo hiểm y tế hết giá trị, tuy nhiên khi chuyển hộ khẩu người sử dụng thẻ phải thực hiện đổi hộ khẩu theo quy định tại Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008:

1. Thẻ y tế được sửa đổi trong các trường hợp sau:

a) Xé, rách hoặc hư hỏng;

b) Thay đổi địa điểm đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin trên thẻ không chính xác.

Trong đó, hồ sơ cấp đổi thẻ sức khỏe bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp đổi thẻ thành viên bảo hiểm y tế;
  • Thẻ bảo hiểm y tế.

4. An sinh xã hội có liên kết với sổ hộ khẩu không?

Việc nhận và cấp lại sổ an sinh xã hội không liên quan đến hộ khẩu.

Tuy nhiên, khi nhận BHXH một lần, người tham gia BHXH phải đến tổ chức BHXH nơi thường trú để nhận.

Trên đây, Học Wiki đã trả lời câu hỏi: Nhập họ có ảnh hưởng đến bảo hiểm không? Mời các bạn đón đọc các bài viết liên quan trong chuyên mục Hỏi đáp pháp luật về Bảo hiểm.

Bài viết liên quan:

  • Thủ tục đổi số CCCD trên sổ BHXH
  • Bạn có quyền được hưởng an sinh xã hội nếu bạn bị tai nạn giao thông?
  • Tôi bị tai nạn giao thông thì có được hưởng bảo hiểm y tế không?
  • Tôi có được nghỉ hưu một lần khi ngừng đóng góp an sinh xã hội tự nguyện không?

Học Wiki

Trang web #hocwiki cung cấp kiến thức điện tử cơ bản về tụ điện , điện trở các kiến thức về mạch điện hy vọng sẽ mang lại cho các bạn những kiến thức điện tử online hữu ích nhất.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button