Pháp Luật

Lỗi nghe điện thoại khi đi xe máy, ô tô 2022

Người ra đường thường dùng điện thoại để gọi điện, nhắn tin, lướt Facebook, xem tin tức … Đây là hành vi nguy hiểm và rất dễ gây tai nạn giao thông, đó là lý do pháp luật quy định xử phạt. Trả lời điện thoại khi đang điều khiển xe máy, ô tô năm 2022 bị phạt bao nhiêu? Đọc bài viết sau về Dữ liệu lớn.

1. Lỗi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông

Lỗi sử dụng điện thoại khi đi xe máy, lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe, lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe, lỗi trả lời điện thoại là gì? Dữ liệu lớn muốn trả lời các câu hỏi sau:

Sử dụng điện thoại di động khi đi xe máy là khi người điều khiển ô tô nghe điện thoại, gọi điện, nghe nhạc, v.v. Điều này sẽ làm cho người lái xe mất tập trung (nghe nhạc không chú ý đến tín hiệu). đèn chiếu sáng. ). các phương tiện khác …), không đảm bảo điều kiện lái xe (do một tay cầm điện thoại, người điều khiển phải lái xe bằng một tay).

Hành vi này được quy định cụ thể tại Điều 5.6.8 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021 / NĐ-CP.

2. Tay lái bị phạt

Vậy hành vi sử dụng điện thoại cầm tay và nghe điện thoại khi đang lái xe (lái xe bằng một tay) bị phạt bao nhiêu?

Chuyên chởTốthình phạt bổ sung
Tự động2.000.000 VND đến 3.000.000 VNDMất giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng hoặc 2 đến 4 tháng khi bị tai nạn
Xe máy800.000 VNĐ đến 1.000.000 VNĐ
Xe đạp80.000 đồng đến 100.000 đồngĐừng

3. Phạt người đi xe máy vì nghe điện thoại.

Căn cứ vào bảng trên, nếu bạn sử dụng điện thoại di động trong khi điều khiển xe máy thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tạm giữ giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng. hoặc 2 đến 4 tháng trong trường hợp tai nạn

Nếu chỉ áp dụng hình thức phạt tiền thì mức phạt tiền của bạn là trung bình một đợt (800.000 đồng), nếu có tình tiết giảm nhẹ thì giảm nhưng không dưới 600.000 đồng.

4. Sử dụng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?

Tương tự như câu trả lời, cách tính mức phạt tại mục 3, nếu bạn sử dụng điện thoại khi đang điều khiển xe ô tô sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và có thể bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là hủy bỏ bằng lái. giấy phép 1-3 tháng hoặc 2-4 tháng trong trường hợp tai nạn

Nếu chỉ phạt tiền thì mức phạt tiền là 1.500.000 đồng; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì giảm nhưng không dưới 1.000.000 đồng; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức phạt tăng lên nhưng không quá 2.000.000 đồng.

5. Mức phạt khi sử dụng điện thoại di động khi lái xe

– Người điều khiển xe ô tô sử dụng điện thoại từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định tại tiểu mục a tiểu mục 4 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP và các văn bản sửa đổi, bổ sung. được bổ sung bởi Nghị định 123/2021 / NĐ-CP.

– Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự sử dụng điện thoại di động sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo quy định tại tiểu mục h khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ. -CP được sửa đổi bởi nghị định 123/2021 / NĐ-CP.

– Người điều khiển xe đạp, xe gắn máy sử dụng điện thoại di động bị phạt từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP

6. Sử dụng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?

Như đã phân tích ở Mục 5, nếu sử dụng điện thoại di động khi điều khiển xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, còn điều khiển xe mô tô sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

7. Dừng xe nghe điện thoại có bị phạt không?

Các quy định về an toàn giao thông đường bộ được công bố rộng rãi thường không đầy đủ và rõ ràng, và nhiều câu hỏi đặt ra về các quy định liên quan đến việc sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông. Vì khi di chuyển trên đường, nhất là trên quãng đường dài, khi có việc gấp hoặc cần sử dụng điện thoại thì có sử dụng được không? Dừng xe nghe điện thoại?

Để trả lời câu hỏi trước, luật chỉ quy định rằng việc sử dụng điện thoại di động trong khi lái xe sẽ bị phạt. Khi đang đi trên đường và nhận được điện thoại, bạn có thể dừng xe nghe máy mà không lo hết vé. Đây là hành vi văn minh, được pháp luật cho phép để đảm bảo an toàn giao thông đường bộ.

8. Khi nào thì áp dụng hình phạt bổ sung đối với hành vi lái xe với điện thoại di động?

Hình thức xử phạt bổ sung đối với trường hợp sử dụng điện thoại có nguy cơ gây tai nạn được quy định rất chính xác tại Nghị định 100/2019 / NĐ-CP sửa đổi, hoàn thiện Nghị định 123/2021 / NĐ-CP. vi phạm, tái phạm thường là nguyên nhân của các vụ tai nạn giao thông.

Trên đây, Học Wiki đã cung cấp cho bạn đọc những quy định pháp luật liên quan đến vấn đề lỗi điện thoại khi điều khiển xe máy, ô tô năm 2022. Mời bạn xem thêm các bài viết liên quan khác tại chuyên mục Quản trị, chuyên mục Hỏi đáp pháp luật

Bài viết liên quan:

  • Uống bao nhiêu rượu là tốt?
  • Bạn quản lý việc lái xe như thế nào trong trường hợp bị thu hồi GPLX?
  • Chạy quá tốc độ dưới 5 km / h bị phạt bao nhiêu tiền?
  • Tôi muốn xóa giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được không?
  • Điều gì xảy ra với việc thu hồi giấy phép lái xe có thời hạn?

Học Wiki

Trang web #hocwiki cung cấp kiến thức điện tử cơ bản về tụ điện , điện trở các kiến thức về mạch điện hy vọng sẽ mang lại cho các bạn những kiến thức điện tử online hữu ích nhất.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button